PDA

View Full Version : mình cần tìm 2 bài "linh hồn báo mộng" và "tàu đêm âm phủ"

lee huynh
02-10-2009, 04:03 PM
mình đang tìm 2 bài linh hồn bao mộng và tàu đêm âm phủ mong các bạn giúp cho. Mình đã tìm trên Google rồi nhưng không có

HuyJack
02-11-2009, 09:39 AM
Làm gì có hai bài này bạn! "Linh hồn tượng đá" và "Tàu đêm năm cũ" thì có.

vominhtue
02-11-2009, 11:10 AM
:)) hahahaha! Linh hồn báo mộng=> Linh hồn tượng đá, Tàu đêm âm phủ=> tàu đêm năm cũ! mắc cừ wé! chịu ko nổi nun! mới nghe có 2 bài đó lun đó! Linh hồn báo mộng, hahahahaha!

mặc phong trần
02-11-2009, 12:37 PM
Bạn ấy không biết thì nói cho bạn ấy biết, chứ sao mà cười người ta nhiều thế
" Cười người hôm trước ,hôm sau người cười "

Kilo
02-11-2009, 04:12 PM
Nhiều khi đó là nhạc chế, chế lời rồi sửa luôn cả tựa !

lee huynh
02-12-2009, 07:36 PM
bạn Kilo nói đúng đó là 2 bài nhạc chế trước 75 nhưng rất hay và ca ngợi về người lính VNCH

lee huynh
02-12-2009, 07:40 PM
à mà quên nó thường được lính thủy đánh bộ hát đó

vominhtue
02-12-2009, 08:13 PM
Không phải mình cười chế giễu đâu bạn à! Mà là mình cười vì cảm thấy mắc cười vậy thôi! chứ mình ko là cao thủ nhạc vàng nên mình ko biết là có hay không. Mong các bạn thông cảm nha!

mặc phong trần
02-12-2009, 09:11 PM
Vậy bạn nghe bài hát này ở đâu? bạn có thể viết 1 đoạn ra được không? tui thấy tò mò quá vì cái tựa đề khá ấn tượng

vominhtue
02-13-2009, 02:31 PM
Uhm! bạn nên viết thử vài câu trong lời bài hát ấy, thì mọi người sẽ dễ giúp bạn hơn!

hugoct30
06-30-2010, 08:40 PM
ban kia ko biết thì đừng cười người khác, ba mình có biết bài linh hồn báo mộng, trong bài hát có câu:" con ko về đâu nữa mẹ ơi ..." nếu ai bek bài này thì sẽ bek mình nói đúng hay sai thôi!!!

Tan.Nguyenhuy
06-30-2010, 10:57 PM
Cũng chưa nghe tên 2 bài hát này bao giờ lun! :D

hugoct30
07-01-2010, 12:17 AM
Ma phai thuj bai nay co truoc nam 1985, co le ban chua nghe la phai thui

Cỏ Đêm
07-01-2010, 07:16 AM
thật ra là mình có từng nghe một bài nhạc chế có giai điệu y như bài tàu đêm năm cũ nhưg ko rõ tựa! có thể đó là bài mà bạn hugo cần cũng ko chừng! nhưng bạn có biết là 2 bài này có dc thu âm ko?

hugoct30
07-01-2010, 07:48 AM
theo ba mình nói thì nó dc viết lời và có ghi âm, nhưng chắc lâu wa rùi! mình chỉ biết bài linh hồn báo mộng thui bài đó và bài tàu đêm năm cũ khác nhau hoàn toàn

phuongbuon
07-03-2010, 12:04 AM
Nhạc chế mà làm sao bạn tìm được khi xưa mình thỉnh thoảng mấy anh em ăn nhậu có hát nhớ không lầm thì có câu:' Viên Đạn đồng đen nằm xuyên qua màng óc khiến con mẹ chết rồi.............." lâu rồi giờ không còn nhớ lời nữa hehehehehe

GotChinhNhan
07-03-2010, 08:42 AM
lai cung mot bai nhac che nhu bai Loi nguoi ra di do ma :)
"Mot ngay nao, anh chet di, em nho mua anh mot cai hom, dung moi thay, dung cung kien, dung lam chi ca nghe e.
Ao con day, sung con day, hai chiec giay nam o noi kia..."
hay bai Gia tu
"Sai gon 30 nam, sung dan chim ngap hon. 30 thang 4, Sai gon duoc giai phong, la nho on Bac Ho. Nhung ai dau ngo giai phong roi con bat linh, ba nam nghia vu tu 18 toi 25.
Em oi o nha rang kiem tien ma sinh song, anh di nghia vu khong co tien de nuoi em...
Nguoi ve sau 3 nam, mat mo con tat nguyen, con dau bong nguoi vo hien. Em da sang ngang di vung kinh te, lam da^u con Bac Ho..."
May bai hat nay ban nen tim nhung nguoi thuong phe binh cua VNCH, may ong ranh 6 cau luon, chu o day rat it nguoi biet, va khong co thu am lai bao gio :D

Cỏ Đêm
07-03-2010, 12:52 PM
hm bữa nghe 1 cao thủ trình diễn nhạc vàng hát 1 đoạn chế theo điệu bài lạy mẹ con đi cũng hay lắm! lời ca rất buồn

perfectX6121990
07-03-2010, 07:58 PM
nghe nghiền quá..bây giờ không biết ở đâu mình có thể nghe 2 bài đó nhĩ....có ai biết chia sẽ anh em zới nào

Tan.Nguyenhuy
07-03-2010, 08:00 PM
Nhạc chế mà làm sao bạn tìm được khi xưa mình thỉnh thoảng mấy anh em ăn nhậu có hát nhớ không lầm thì có câu:' Viên Đạn đồng đen nằm xuyên qua màng óc khiến con mẹ chết rồi.............." lâu rồi giờ không còn nhớ lời nữa hehehehehe

Viên Đạn Đồng Đen
Hôm qua con về con về thăm mẹ nhưng mẹ đâu có thấy,viên đạn đồng đen nằm xuyên qua màng óc giết con mẹ chết rồi,hôm qua trong rừng thân xác con nằm đây ko một ai để ý tấm vải bông sô mạc cho trời mưa gió họ đưa xác con về.
Họ trả cho con với hai chữ chữ Anh Hùng
Họ trả cho con với bốn chữ Tổ Quốc Ghi Công
Họ trả cho con nấm xương khô con về bên mẹ nghĩa trang liệt sỷ ghi tên con mẹ suốt đời.
Hôm qua con về con về thăm mẹ sau nhiều năm xa cách dáng mẹ điều hiêu lo con từng cái áo vá con từng cái quần...Hôm qua con về con về thăm mẹ nhưng mẹ đâu có thấy đến ngày giỗ năm mẹ nhìn lên dy ảnh thấy con mẹ trở về.

Thư Mẹ

Mẹ viết thư thăm con bảo rằng con ráng học hành mai mốt về làm con người mới,nhà có hai anh em Mẹ thành thật khuyên con trong tình thương cay đắng ruột mềm,đừng để Mẹ âu lo tóc Mẹ bạc như tơ như ngọn đèn treo trước gió ,con dấu yêu ơi Mẹ đã phân giải cạn lời suy nghỉ đi rồi trã lời để mai này nói ko nên lời.Me ơi....con nhớ Mẹ phố xưa do tài năng con kém uổng công lao Mẹ hiền,cuộc đời con ko số làm quan tướng ko số làm quân vương con chỉ là anh lính thường.Đồn xa núi cạn mây cao việc nhà thay anh nhé lở anh chưa kịp về,kỉ niệm xưa anh lở làm em té em té mà anh đau ôi nhắc lại càng thương nhau.Đừng trách anh nha em ở nhà chăm chỉ học hành mai đổ đạt công danh rực rở.đừng trách anh nha em anh thành thật khuyên em trong tình thương cay đắng ruột mềm,bầu trời đầy trăng sao nhưng chỉ sợ lòng ko cao bao lòng mảnh cơm manh áo ,em mến yêu ơi anh đả phân giải cạn lời suy nghỉ đi rồi trã lời đừng đi vào bánh xa lăn tù.
Trùm băng cướp

Tan.Nguyenhuy
07-03-2010, 08:10 PM
hm bữa nghe 1 cao thủ trình diễn nhạc vàng hát 1 đoạn chế theo điệu bài lạy mẹ con đi cũng hay lắm! lời ca rất buồn

Lậy Mẹ COn Đi
Lậy mẹ con đi khi lửa tuổi vừa tròn trăng.
Lậy mẹ con đi trước khi đi mẹ nói gì
Vuốt ve lần cuối để con trai ra chiến trường
Rồi người yêu con có đến hỏi hỏi thăm thì
Thì mẹ thay con hãy nhắn nhủ 1 lời thôi
Răng người con yêu đã ra đi không trở về
Vuốt ve lần cuối để con dâu đi lấy chồng.

Đêm đêm thao thức từng đêm
Mẹ thương con mẹ nhớ con nhiều
Rồi ngày mai đây con có về thăm quê nhà
Dù bằng xe tăng hay nấm mồ chiếc trực thăng
Dù bằng xe tang đưa xác con về với mẹ
Xót xa vạt áo bây lây lay hoen máu đào

Họ trả ơn con 4 chữ Hận Sầu Biệt Ly
Họ Trả ơn con Nấm Tro và Quan Tài
Chết cho Tổ Quốc để em yêu đi lấy chồng...:)>-

Cỏ Đêm
07-04-2010, 12:07 PM
đúng rồi!thaks a Huy nhé! có lời đầy đủ rùi,hm nào em năn nỉ người đó đi thu bài này mới dc heheh

hugoct30
07-12-2010, 11:06 PM
Linh Hồn Báo Mộng

Hôm nay con về , về thăm mẹ sau nhiều năm xa vắng. Viên đạn đồng đen xuyên qua màng óc, giết con mẹ chết rồi! Mẹ ơi! Con mẹ chết rồi ko về đâu nữa mẹ ơi. Dù con trỡ về bằng tấm thẻ bài, trở về bằng lá quốc kỳ hay tổ quốc ghi công.

Hôm qua trong rừng, than xác con nằm chẳng một ai để ý, đắp mảnh bong sô mặc cho trời mưa gió đến hai 3 hôm rồi. hai ba hôm rồi nằm trên chiếc băng ca, chẳng thấy than nhân, người ta đưa con vào nhà xác

Hôm nay con về, về thăm mẹ sau 10 năm xa vắng, dáng mẹ thân yêu, lo con từng mãnh áo, vá con từng mãnh quần. Mẹ ơi! Con mẹ chết rồi, ko về đâu nữa mẹ ơi! Đến ngày giỗ con, mẹ nhìn lên di ảnh thấy con mẹ mĩm cười.

phuongbuon
07-13-2010, 08:52 PM
Linh Hồn Báo Mộng

Hôm nay con về , về thăm mẹ sau nhiều năm xa vắng. Viên đạn đồng đen xuyên qua màng óc, giết con mẹ chết rồi! Mẹ ơi! Con mẹ chết rồi ko về đâu nữa mẹ ơi. Dù con trỡ về bằng tấm thẻ bài, trở về bằng lá quốc kỳ hay tổ quốc ghi công.

Hôm qua trong rừng, than xác con nằm chẳng một ai để ý, đắp mảnh bong sô mặc cho trời mưa gió đến hai 3 hôm rồi. hai ba hôm rồi nằm trên chiếc băng ca, chẳng thấy than nhân, người ta đưa con vào nhà xác

Hôm nay con về, về thăm mẹ sau 10 năm xa vắng, dáng mẹ thân yêu, lo con từng mãnh áo, vá con từng mãnh quần. Mẹ ơi! Con mẹ chết rồi, ko về đâu nữa mẹ ơi! Đến ngày giỗ con, mẹ nhìn lên di ảnh thấy con mẹ mĩm cười.
chính xác=))=))=))=))=))

hugoct30
07-13-2010, 08:55 PM
nếu đúng xin bạn đừng cười kiểu đó

phuongbuon
07-14-2010, 12:42 AM
nếu đúng xin bạn đừng cười kiểu đó
không có ý gì dau bạn vui thoi mà >:d<>:d<>:d<
vây thì dược không

hugoct30
07-14-2010, 10:19 PM
đây là bài hát lúc bạn toi đi lính chép nhờ pót dùm nên tui ko tik vậy, nếu bạn thaks tôi xin nhận

phuongbuon
07-15-2010, 06:19 AM
đây là bài hát lúc bạn toi đi lính chép nhờ pót dùm nên tui ko tik vậy, nếu bạn thaks tôi xin nhận
vậy thì cảm ơn ban đã chia sẻ với mọi người. rất vui khi ban tham gia quán nhạc vàng

iphone_yb
11-13-2010, 09:41 PM
có file cho e xin link đi.e nghe bài đấy từ hồi học cấp 2 mà nghe bằng băng đài.bây giờ tìm không thấy

hellboy_261095
09-07-2011, 09:11 AM
bài Linh Hồn Báo Mộng có đấy nói về 1 người lính chết trận về báo cho mẹ mình biết bài này còn có tên Viên Đạn Đồng Đen.

zhivago
09-08-2011, 09:43 PM
Hát hò như vậy hèn gì thua CS là phải=))

GotChinhNhan
09-09-2011, 12:16 AM
Hát hò như vậy hèn gì thua CS là phải=))
bác lại shock hay gì nữa đây?

madem123
09-20-2011, 09:34 PM
http://www.youtube.com/watch?v=gbqKdAQvgBI
bài này phải hok

socbac
09-21-2011, 02:22 AM
"mẹ ơi, con mẹ không về, không về đâu nữa mẹ ơi, mà giờ đây con chỉ về bằng cổ quan tài, hay về bằng tấm thẻ bài"
Nghe phê quá !

toiyeu_nhantranggocong
09-24-2011, 08:52 PM
bài thứ 2 của lê huynh là tàu đêm năm cũ mà đâu phải tàu đêm âm phủ đâu

hugoct30
11-05-2011, 01:45 PM
Cuối cùng cũng tìm thấy bài này, tuy ca ko chuyên nghiep lắm nhưng cũng tuyệt rồi, thank ban đã post link

hugoct30
11-05-2011, 01:56 PM
Bác nào kiếm dùm minh bai bambino loi viet nhe, thank on nhieu lam

tmthien
11-11-2011, 05:46 PM
mình đang tìm 2 bài linh hồn bao mộng và tàu đêm âm phủ mong các bạn giúp cho. Mình đã tìm trên Google rồi nhưng không có
Mình biết bài "Linh hồn báo mộng" còn bài kia mình cũng kiếm không ra :-) , bạn nào có nhu cầu thì để lại mail đi mình sẽ send cho nha. Lời bài hát ".........viên đạn bắn xuyên qua màng óc, mẹ ơi con mẹ chết rồi...".

Bài này trước đây Duy Khanh từng trình bày ở Mỹ nhưng mình không có phiên bản đó, chỉ có bản anh chàng nào đó thu bằng phone thôi không biết được không. (nhạc này nhạc chế mà) chế bài nào thì mình không biết, chỉ nghe nói vậy thôi.

Si_quan_khong_van
01-11-2012, 10:12 PM
2 ca khúc này la nhạc chế trước 1975,bạn có thể lên youtube,gõ vào Vũ Chùa Miên,ông ấy hát hay lam

fanyuzhanying
05-01-2012, 03:50 PM
Đêm qua con về, con về thăm mẹ, sau nhiều năm xa cách…
Viên đạn đồng đen, đâm xuyên qua màng óc, thấy con mẹ ko còn…
Mẹ ơi! Con mẹ ko về, ko về đâu nữa mẹ ơi..
Mà giờ đây…chỉ về bằng cỗ quan tài hay về bằng tấm thẻ bài còn in sâu dòng máu thắm..

Đêm qua trong rừng, thân xác con nằm, ko một manh chiếu đắp…
Tấm vải bông sô, mặc cho trời mưa gió, họ quăng xác con rồi…
Hai ba hôm rồi, con nằm trên chiếc băng ca, chẳng bóng mẹ cha..
Người ta đưa con vào hòm kín, thấy con mẹ ko còn…

Mẹ ơi! Con mẹ chết rồi, ko về đâu nữa mẹ ơi…
Đến ngày giỗ con, mẹ nhìn lên di ảnh, thấy con mẹ mỉm cười…x2

hugoct30
05-04-2012, 08:26 PM
Ai có bài bambino chế ko zay?